ฟุกุโอกะ เปรียบเสมือนสถานที่สำหรับผู้ที่ต้องการสัมผัสบรรยากาศภาคตะวันตก ของประเทศญี่ปุ่น เป็นเมืองที่ใหญ่ที่สุดในเกาะคิวชู ใหญ่เป็นอันดับ 8 ของญี่ปุ่น จึงทำให้จังหวัดนี้เป็นจังหวัดที่มีความเจริญในระดับต้น ๆ จนได้ฉายาว่า “ประตูสู่เอเชีย” เป็นเมืองหน้าด่านเพราะมีสนามบินนานาชาติที่ใหญ่ที่สุด
สำหรับใครที่มีแผนจะไปเที่ยวญี่ปุ่นแต่ไม่รู้ว่าจะไปเมืองไหน เราขอแนะนำ10 ที่เที่ยวฟุกุโอกะ พร้อมให้คุณเข้าถึงความญี่ปุ่นสไตล์ตะวันตก ห้อมล้อมไปด้วย อากาศที่ค่อนข้างหนาว พร้อมชมใบสีแดงของต้นเมเปิลหรือใบแปะก๊วยสีเหลืองทอง และความเจริญที่ครบครัน
เมืองฟุกุโอกะ มีชื่อเสียงด้านใด ทำไมจึงเป็นที่นิยม
สำหรับใครที่จะไปเที่ยวฟุกุโอกะ ต้องทำความรู้จักกับเมืองนี้ก่อนว่า
ทำไมถึงเป็นที่นิยม เนื่องจากฟุกุโอกะในอดีตเป็นจุดติดต่อแลกเปลี่ยนกับจีนแผ่นดินใหญ่และคาบสมุทรเกาหลีมาตั้งแต่สมัยโบราณ จึงทำให้เมืองนี้เป็นเมืองสำคัญในการขนส่งของภูมิภาคคิวชู มีอุตสาหกรรมถ่านหินที่เจริญรุ่งเรือง จึงทำให้จังหวัด
ฟุกุโอกะกลายเป็นเมืองเศรษฐกิจของประเทศญี่ปุ่น เป็นเมืองหน้าด่านเพราะมีสนามบินนานาชาติขนาดใหญ่
ฟุกุโอกะจึงเหมาะอย่างยิ่ง ที่จะเป็นจุดเริ่มต้นของการท่องเที่ยว เพราะการเที่ยวฟุกุโอกะ คุณจะได้สัมผัสสถานที่ท่องเที่ยวที่น่าสนใจในเชิงประวัติศาสตร์ พิพิธภัณฑ์ต่าง ๆ จุดถ่ายรูปสวย ๆ แนวเรโทร ให้คุณช้อปปิ้ง และมีของกินอีกเพียบ
เที่ยวฟุกุโอกะ เดือนไหนดี บรรยากาศเหมาะแก่การท่องเที่ยว
ฤดูหนาวฟุกุโอกะ
เป็นช่วงที่ฟุกุโอกะปกคลุมไปด้วยบรรยากาศที่หนาวเย็น เนื่องจากมรสุมตะวันตกเฉียงเหนือที่พัดเข้ามา ทำให้ทั้งเมืองมีอุณหภูมิที่ต่ำ ในช่วงเดือนธันวาคม-กุมภาพันธ์ โดยกิจกรรมที่เป็นที่นิยมสำหรับเที่ยวฟุกุโอกะในฤดูนี้ก็คือ ถ่ายรูปสวย ๆ ชมดอกบ๊วยบานที่ศาลเจ้าดาไซฟุเท็นมังกู
ฤดูใบไม้ผลิฟุกุโอกะ
ในเดือนมีนาคม-พฤษภาคม ช่วงนี้จะเป็นช่วงที่อุณหภูมิบนเกาะจะมีความผันผวน เนื่องจากพายุทรายจะถูกลมตะวันตกพัดเข้ามาบนเกาะ โดยจุดเด่นของฤดูนี้ก็คือ การผลิบานของดอกซากุระ ซึ่งจะบานตั้งแต่ปลายเดือนมีนาคมถึงต้นเดือนเมษายน ทำให้กิจกรรมที่เป็นที่นิยมสำหรับเที่ยวฟุกุโอกะในฤดูนี้ก็คือ การถ่ายรูปกับดอกซากุระ หรือชมดอกซากุระนั่นเอง
ฤดูใบไม้ร่วงฟุกุโอกะ
เป็นช่วงที่มีฝนและพายุ ซึ่งหลังจากผ่านช่วงนี้ไปท้องฟ้าจะมีความสงบอย่างต่อเนื่อง จึงทำให้การเที่ยวฟุกุโอกะช่วงนี้เป็นอีกช่วงที่น่าเที่ยวเป็นอย่างยิ่ง ในช่วง กันยายน-พฤศจิกายน คุณจะเห็นได้ว่าใบไม้จะมีการเปลี่ยนสีไปทั่วจังหวัด เป็นช่วงที่เหมาะอย่างยิ่งที่ให้คุณไปสัมผัสธรรมชาติ ความมหัศจรรย์ของใบไม้เปลี่ยนสี
ฤดูร้อนฟุกุโอกะ
เมื่อฝนหายไปหน้าร้อนจะตามมา โดยช่วง มิถุนายน-สิงหาคม ฟุกุโอกะ จะถูกปกคลุมไปด้วยความกดอากาศที่สูงจึงทำให้มีความร้อนเพิ่มขึ้น อุณหภูมิสูงถึง 35 องศา การเที่ยวฟุกุโอกะช่วงนี้กิจกรรมที่คุณไม่ควรพลาดเลย ก็คืองานประกวดพลุดอกไม้ไฟในฤดูร้อน เทศกาลที่คุณไม่ควรพลาดเป็นอย่างยิ่ง
ที่เที่ยวฟุกุโอกะ ยอดฮิต ที่ต้องไปให้ได้สักครั้งในชีวิต
![วัดนันโซอิน สถานที่เที่ยวฟุกุโอกะที่สายมูไม่ควรพลาด](https://www.krungsricard.com/KrungsriCreditCard/media/html/3-Article1_1200x1200_17.jpg)
1. วัดนันโซอิน (Nanzoin Temple)
สถานที่เที่ยวฟุกุโอกะที่สายมูไม่ควรพลาด เชิญคุณมาขอพรเพิ่มความสิริมงคล กับประดิษฐาน พระนอนองค์ใหญ่ ขนาดความยาว 41 เมตร สูง 11 เมตร และมีน้ำหนักถึง 300 ตัน จากทองสัมฤทธิ์แท้ จึงกล่าวได้ว่าเป็นพระนอนที่ใหญ่ที่สุดในโลก ถือได้ว่าเป็นสิ่งที่พลาดไม่ได้ เป็นสถานที่ท่องเที่ยวที่น่าสนใจในเชิงประวัติศาสตร์ เหมาะสำหรับไปถ่ายภาพ ไหว้พระเพิ่มความสิริมงคล
เวลาเปิด - ปิด
ค่าเข้าชม
การเดินทาง
- ฟุกุโอกะที่เที่ยวนี้สามารถเดินทางจากสถานีรถไฟฮากาตะ ให้นั่งรถไฟสาย JR Sasaguri Line จากนั้นลงที่สถานี Kido Nanzoin-mae Station แล้วเดินต่ออีกประมาณ 5 นาที
Google map
ช่องทางการติดต่อ
*ราคาค่าเข้าชมและเวลาเปิด-ปิดอาจมีการเปลี่ยนแปลงได้ แนะนำให้ตรวจสอบอีกครั้งก่อนไป
2. สวนคาวาจิ ฟูจิ การ์เดน (Kawachi Fuji Garden)
เป็นสวนที่ตั้งอยู่ในเมืองคิตะคิวชู ที่ถือได้ว่าเป็นแลนด์มาร์กของ
ฟุกุโอกะเลยก็ว่าได้ แนะนำว่าควรไปในช่วงและจังหวะที่ดีเพราะคุณจะสัมผัสได้ถึงความอลังการของการสร้างอุโมงค์ด้วยดอกไม้ ไม่ควรพลาดอย่างยิ่งสำหรับการมาถ่ายรูปกับดอกวิสทีเรีย ที่เที่ยวฟุกุโอกะและเป็นอุโมงค์ที่สวยที่สุด
เวลาเปิด - ปิด
ค่าเข้าชม
- 300-1,000 เยน ขึ้นอยู่กับช่วงเวลา
การเดินทาง
- ฟุกุโอกะที่เที่ยวนี้ให้เริ่มจากสถานี JR Yahata จากนั้นขึ้นรถบัส Nishitetsu แล้วไปลงที่สถานี Kawachi Elementary School จากนั้นเดินต่อ 10-15 นาที
Google map
ช่องทางการติดต่อ
*ราคาค่าเข้าชมและเวลาเปิด-ปิดอาจมีการเปลี่ยนแปลงได้ แนะนำให้ตรวจสอบอีกครั้งก่อนไป
3. ศาลเจ้าดาไซฟุ เท็มมังกู (Dazaifu Tenmangu)
อีกหนึ่งสถานที่เที่ยวฟุกุโอกะทางประวัติศาสตร์ที่มีเด็กและผู้ใหญ่นิยมมาไหว้สักการะ เพื่อความสิริมงคลกับเทพเจ้าซุกาวาระ โนะ มิจิซาเนะ เทพเจ้าแห่งการศึกษา บอกเลยว่าสมหวังแน่นอน โดยไฮไลต์ของศาลเจ้าดาไซฟุ เท็มมังกู ก็คือจุดชมดอกบ๊วยที่สวยงดงามที่สุดของฟุกุโอกะ ซึ่งจะมีต้นบ๊วยปลูกอยู่ทั่วพื้นที่ รอบศาลเจ้ายังมีร้านค้า ร้านอาหารและสถาปัตยกรรมที่สวยงามให้เดินเที่ยวเต็มไปหมดทั่วทางเดิน และอีกสิ่งที่เป็นจุดขายของที่นี่ก็คือ ขนมอุเมกาเอะโมจิ (Umegae Mochi) โมจิสอดไส้ถั่วแดง ที่เป็นขนมขึ้นชื่อของที่นี่
เวลาเปิด - ปิด
ค่าเข้าชม
การเดินทาง
- ฟุกุโอกะที่เที่ยวนี้สามารถเดินทางจากสถานีรถไฟดาไซฟุ ของรถไฟนิชิเท็ตสึ แค่ประมาณ 5 นาที ก็มาถึงศาลเจ้าเลย
Google map
ช่องทางการติดต่อ
*ราคาค่าเข้าชมและเวลาเปิด-ปิดอาจมีการเปลี่ยนแปลงได้ แนะนำให้ตรวจสอบอีกครั้งก่อนไป
4. วัดโทโชจิ (Tochoji Temple)
หากถามว่าฟุกุโอกะที่เที่ยวมีที่ไหนเด็ดอีกบ้างก็ต้องบอกเลยว่า วัดโทโชจิ เพราะเป็นวัดที่ขึ้นชื่อเรื่องความเก่าแก่ เป็นประวัติศาสตร์สำคัญของประเทศญี่ปุ่น โดยจุดเด่นสำคัญของวัดนี้เลยก็คือ พระพุทธรูปนั่งทำจากไม้แกะสลัก สูงถึง 10.8 เมตร เป็นสถานที่สำคัญที่คุณควรมาสักการะขอพรให้มีชีวิตยืนยาวเป็นอย่างยิ่ง
เวลาเปิด - ปิด
- 12:00 - 15:00
- 18:00 - 20:00
ค่าเข้าชม
- กลางวัน: 1,000 - 1,999 เยน
- เย็น: 2,000 - 2,999 เยน
การเดินทาง
- ฟุกุโอกะที่เที่ยวนี้ต้องขึ้นรถไฟมาลงที่สถานี Gion
Google map
ช่องทางการติดต่อ
- +81 92-291-4459
- Website:Tochoji Temple
*ราคาค่าเข้าชมและเวลาเปิด-ปิดอาจมีการเปลี่ยนแปลงได้ แนะนำให้ตรวจสอบอีกครั้งก่อนไป
5. สวนโอโฮริ (Ohori Park)
หากใครที่ชื่นชอบที่เที่ยวฟุกุโอกะเชิงการพักผ่อนจิบชาชมสวน หรือกิจกรรมภายในสวน ที่นี่ถือว่าตอบโจทย์คุณเป็นอย่างยิ่ง ด้วยสวนสาธารณะขนาดใหญ่ตั้งอยู่ใจกลางเมืองฟูกุโอกะที่มีสระน้ำขนาดใหญ่อยู่ตรงกลาง ในสวนมีระยะทางรวมกันประมาณ 2 กิโลเมตร นับว่าเป็นสถานที่พักผ่อนชมซากุระที่มีชื่อเสียงของเมืองฟุกุโอกะ ยอดฮิตเลยก็ว่าได้
เวลาเปิด - ปิด
ค่าเข้าชม
- ค่าเข้าสวนสาธารณะฟรี
- ค่าเข้าสวนญี่ปุ่น 240 เยน
- ค่าเข้าพิพิธภัณฑ์ 200 เยน
- ค่าใช้จ่ายในการเช่าพายเรือ (ลำละ 30 นาที)
- เรือพาย 600 เยน , เรือหงส์1000 เยน
การเดินทาง
- ฟุกุโอกะที่เที่ยวนี้สามารถเดินได้จากสถานีรถใต้ดินโอโอริโคเอนได้เลย
Google map
ช่องทางการติดต่อ
*ราคาค่าเข้าชมและเวลาเปิด-ปิดอาจมีการเปลี่ยนแปลงได้ แนะนำให้ตรวจสอบอีกครั้งก่อนไป
6. ถ่ายรูปกับกันดั้มยักษ์ที่ศูนย์การค้า (LaLaport Fukuoka)
ประเทศญี่ปุ่นถือได้ว่าเป็นประเทศที่ขึ้นชื่อเรื่อง หุ่นยนต์รบ ซึ่งหุ่นยนต์รบที่สร้างชื่อเสียงให้กับประเทศนี้ก็คือ "กันดั้ม"อนิเมะชื่อดังของญี่ปุ่น ที่มีจุดเด่นคือหุ่นยนต์ โมบิลสูท ที่บอกเลยว่าเป็นสถานที่ที่สาวกกันดั้มเป็นต้องกรี๊ด กับกันดั้มพาร์คเมืองฟุกุโอกะ (Gundam Park and Statue) แล้วไฮไลต์เด็ดที่พลาดไม่ได้คือ หุ่นกันดั้มยักษ์ตัวใหม่ล่าสุดสูงถึง 24.8 เมตร
ที่เที่ยวฟุกุโอกะนี้จะแบ่งออกเป็น 3 โซนด้วยกัน ไม่ว่าจะเป็น GUNDAM SIDE-F ที่สามารถชมกันดั้มรุ่นต่าง ๆ รวมทั้ง VS PARK WITH G พื้นที่ที่เต็มไปด้วยกิจกรรมต่าง ๆ เกี่ยวกับกันดั้มและ Namco บริเวณที่เต็มไปด้วยตู้อาร์เคดพร้อมทั้งตู้เกมสุดพิเศษที่มีเฉพาะที่นี่
เวลาเปิด - ปิด
ค่าเข้าชม
การเดินทาง
- ฟุกุโอกะที่เที่ยวนี้สามารถนั่งรถไฟสาย JR Line Kagoshima Line จากนั้นลงที่สถานี Takeshita station เดินต่อแล้วอีก 9 นาทีถึง
Google map
ช่องทางการติดต่อ
*ราคาค่าเข้าชมและเวลาเปิด-ปิดอาจมีการเปลี่ยนแปลงได้ แนะนำให้ตรวจสอบอีกครั้งก่อนไป
7. ฟุกุโอกะทาวเวอร์ (Fukuoka Tower)
หนึ่งในแลนด์มาร์กที่พลาดไม่ได้ของฟุกุโอกะที่เที่ยว นั้นก็คือ ฟุกุโอกะทาวเวอร์ ถือได้ว่าเป็นจุดชมวิว 123 เมตรที่สวยที่สุดของเมืองนี้ ที่คุณจะเห็นถึงทะเลและเมืองฟุกุโอกะ อีกที่เที่ยวฟุกุโอกะ ยิ่งถ้าไปในช่วงฤดูหนาวคุณจะชมงานประดับไฟอิลลูมิเนชั่นขึ้นชื่ออีกด้วย
เวลาเปิด - ปิด
ค่าเข้าชม
การเดินทาง
- ฟุกุโอกะที่เที่ยวนี้สามารถนั่งรถไฟใต้ดินมาลงที่สถานีนิชิจิน แล้วเดินต่อประมาณ 20 นาที
Google map
ช่องทางการติดต่อ
*ราคาค่าเข้าชมและเวลาเปิด-ปิดอาจมีการเปลี่ยนแปลงได้ แนะนำให้ตรวจสอบอีกครั้งก่อนไป
8. คาแนลซิตี้ฮากาตะ (Canal City Hakata)
ที่เที่ยวฟุกุโอกะที่เป็นศูนย์การค้าขนาดใหญ่ ที่ตั้งอยู่ที่ริมน้ำของตัวเมืองฟูกุโอกะ โดยจุดเด่นของห้างนี้ก็คือเป็นห้างที่มีคลองไหลผ่านอยู่กลางห้าง จึงทำให้การเที่ยวฟุกุโอกะโดยเฉพาะห้างนี้ดูมีความแปลกใหม่และไม่เหมือนกับที่อื่น วิวดี แถมมี 250 ร้านให้คุณเลือกช้อป มีอาหารทั้งแบบญี่ปุ่นและนานาชาติให้เลือกชิมในราคาที่คุณเอื้อมถึง
เวลาเปิด - ปิด
- 10:00 - 21:00 (ร้านอาหารปิดประมาณ 23:00)
ค่าเข้าชม
การเดินทาง
- ฟุกุโอกะที่เที่ยวนี้สามารถเดิน 15 นาที จากสถานีรถไฟฮากาตะ ไปถึงตัวห้าง
Google map
ช่องทางการติดต่อ
*ราคาค่าเข้าชมและเวลาเปิด-ปิดอาจมีการเปลี่ยนแปลงได้ แนะนำให้ตรวจสอบอีกครั้งก่อนไป
9. ย่านเทนจิน (Tenjin)
ถือว่าเป็นย่านเที่ยวฟุกุโอกะที่เป็นหัวใจของฟุกุโอกะเลยก็ว่าได้ เพราะเป็นย่านที่เหมาะอย่างยิ่งสำหรับสายช้อป ด้วยร้านค้าต่าง ๆ ที่เรียงรายอยู่ 2 ข้างทางถนนคนเดิน มาพร้อมกับสินค้าให้เลือกซื้อหลากหลายชนิด ตั้งแต่เครื่องใช้ไฟฟ้า เสื้อผ้า แบรนด์เนมหนังสือ เครื่องสำอางต่าง ๆ รวมไปถึงร้านอาหารอีกมากมาย ฟุกุโอกะที่เที่ยวย่านนี้ถือว่าเป็นย่านถนนคนเดินที่เก่าแก่ที่สุดของเมืองนี้ สัมผัสบรรยากาศของความคลาสสิกแฝงอยู่อย่างเต็มเปี่ยม
เวลาเปิด - ปิด
ค่าเข้าชม
การเดินทาง
- ฟุกุโอกะที่เที่ยวย่านนี้อยู่ที่สถานีรถไฟเทนจิน หรือสามารถนั่ง Loop Bus ลงที่ป้าย เทนจิน คอร์ มาเอะ ก็ได้
Google map
ช่องทางการติดต่อ
*ราคาค่าเข้าชมและเวลาเปิด-ปิดอาจมีการเปลี่ยนแปลงได้ แนะนำให้ตรวจสอบอีกครั้งก่อนไป
10. ย่านยะไต ฮากาตะ (Yatai Hakata)
เป็นย่านที่เที่ยวฟุกุโอกะ ที่มีจุดเด่นคือซุ้มขายอาหารแบบรถเข็นสไตล์ยาไต เป็นสถานที่เที่ยวฟุกุโอกะเดินริมน้ำที่บรรยากาศดีสุด ซึ่งร้านสไตล์ยาไตนี้ถือว่าเป็นร้านที่มีเอกลักษณ์ท้องถิ่นสูงมาก ๆ โดยส่วนมากจะตั้งอยู่แถว ๆ ริมทาง เป็นอาหารที่ราคาไม่ค่อยสูงและอาหารที่ขายมักจะเป็นอาหารที่ทานง่าย และอาหารขึ้นชื่อของเมืองฟูกุโอกะทำจากเส้นราเม็งกับไก่ย่างที่เป็นอาหารที่เหมาะกับทานแกล้มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์
เวลาเปิด - ปิด
ค่าเข้าชม
การเดินทาง
- ฟุกุโอกะที่เที่ยวนี้สามารถลงที่สถานีรถไฟใต้ดินนาราสุ คาวาบะตะแล้วเดินข้ามแม่น้ำไปฝั่งเกาะลอยนาราสุ
Google map
ช่องทางการติดต่อ
*ราคาค่าเข้าชมและเวลาเปิด-ปิดอาจมีการเปลี่ยนแปลงได้ แนะนำให้ตรวจสอบอีกครั้งก่อนไป
เที่ยวฟุกุโอกะ ครั้งนี้จะง่ายและสะดวกกว่าที่เคย ด้วย
บัตรเครดิต กรุงศรี เจซีบี แพลทินัม เพียงแค่คุณ สมัครบัตรเครดิต กรุงศรี เจซีบี แพลทินัม สามารถรับบริการ Airport Lounge ทุกสนามบินในประเทศญี่ปุ่น และเครดิตเงินคืน เมื่อใช้จ่ายที่ร้านอาหารทั่วโลก